livingroom
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

livingroom

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew

Go down 
4 posters
ผู้ตั้งข้อความ
Sweety_kaew
Gold
Gold
Sweety_kaew

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeSat Aug 08, 2009 6:50 pm

หุหุ..ใครจะเชื่อ ว่าเด็กหน้าตาดี (มั้ง) แถมเป็นเด็กหอ จะรู้จักทำขนม ทั้งๆที่ในห้องไม่มีเครื่องมือ หรืออุปกรณ์ใดเลย..

แต่วันนี้ภูมิใจนำเสนอ "บลูเบอรี่ชีสพาย" ฝีมือนู๋ล้วนๆ มีเหยื่อโชคร้ายได้รับเกียรติชิม และ โอเคเรียบร้อย

ดังนั้น เรามาว่ากันถึงส่วนผสมและวิีธีทำอันแสนง่ายดีก่าค่ะ

ส่วนผสม

1.ขนมปังกรอบ แครกเกอร์ โรซี่ ริช หรือใครชอบชอกโกแลต ก้อ โอริโอ
2.ครีมชีส Philadelphia
3.เนยจืด ออร์คิด
4.บลูเบอรี่กระป๋อง
5.นมข้นหวาน
6.มะนาว

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl082

วิธีทำ[u] (ภาพอาจจะไม่ชัดนะค่ะ เพราะแก้วใช้มือถือถ่าย)

1. นำขนมปังแครกเกอร์มาบด ให้ละเอียด 1 แถวจะทำได้ 6 ถาด

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl083

2.จากนั้นละลายเนยจืด แล้วคลุกกับขนมปังกรอบให้ทั่วถึง

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl084

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl085

3.เมื่อคลุกได้ที่แล้ว นำมาอัดใส่ถ้วยฟลอยด์ให้แน่น แล้วนำไปแช่ช่องฟรีซ ประมาณ 30 นาที เพื่อให้เนยและขนมปังยึดตัวติดกัน

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl086

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl087

4.ขณะที่รอให้ขนมปังแข็งได้ที่ เรามาทำ ครีมชีส กันดีก่าค่ะ
เริ่มด้วย ละลายครีมชีส ในหม้อความร้อน กวนเรื่อยๆอย่าให้ครีมไหม้ แค่พอมีความร้อนเพื่อละลายชีสก้อพอค่ะ
เมื่อกวนได้ที่ เทนมข้นหวาน ประมาณ 4 ช้อนชา (แล้วแต่ว่าใครชอบหวานมาก-น้อยนะค่ะ)

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl088

5.เมื่อกวนครีมชีส กับ นมข้น จนเนื้อชีสเีนียนได้ที่แล้ว ก้อบีบมะนาวลงไป 1 เสี้ยวนะค่ะ
เพื่อดับกลิ่นคาวของนมข้นหวาน และให้เนื้อครีมชีสนุ่ม

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl089

6.จากนั้น ก้อนำขนมปังที่เราแช่แข็งไว้ มาทาครีมชีสให้หนา (อันนี้แล้วแต่ความชอบเช่นกันค่ะ)
แล้วก้อนำ บลูเบอรี่ มาทาราดหน้า นำไปแช่เย็นช่องธรรมดา
เท่านี้้ก้อเป็นอันเรียบร้อย (^_^)

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl090

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Prettygirl092

แก้ไขล่าสุดโดย Sweety_kaew เมื่อ Sat Aug 08, 2009 7:37 pm, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ขึ้นไปข้างบน Go down
Bunnie
Silver
Silver
Bunnie

: 45

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeSat Aug 08, 2009 7:17 pm

ตามเข้ามาชิม บลูเบอร์ชีสพาย ก่อนเพื่อนเลย หน้าตาน่าทานมาก ๆ เลย คุณแก้ว

ดูไม่ยากเลย ขอบคุณสำหรับสูตรด้วยค่ะ แต่ขอเลี่ยงส่งการบ้านไปก่อนระยะยาวนะคะ แหะ แหะ Wink
http://www.wthof.nl
Sweet_Devil
Gold
Gold
Sweet_Devil

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeSun Aug 09, 2009 6:25 am

ดูน่ากินทีเดียวจ้า.....

สูตรพี่มือล้วนๆ..ไม่มีตัวช่วย...

กว่าครีมชีสกว่าเนยจะละลาย..ปวดแขนกันเลยทีเดียว

สูตรแก้วครีมชีสครึ่งก้อน....นมข้น 4 ช้อนเองเหรอ..555

มิน่า..พี่ถึงอ้วน..ของพี่ 1 ก้อนครีมชีส = นมข้น 1 กระป๋อง

:D
Sweety_kaew
Gold
Gold
Sweety_kaew

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeSun Aug 09, 2009 10:58 am

Sweet_Devil พิมพ์ว่า:

สูตรพี่มือล้วนๆ..ไม่มีตัวช่วย...

กว่าครีมชีสกว่าเนยจะละลาย..ปวดแขนกันเลยทีเดียว

สูตรแก้วครีมชีสครึ่งก้อน....นมข้น 4 ช้อนเองเหรอ..555

มิน่า..พี่ถึงอ้วน..ของพี่ 1 ก้อนครีมชีส = นมข้น 1 กระป๋อง

Very Happy

โอ้วววววววววว..แม่เจ้า พี่ต๊อบใช้เยอะขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ..
นู๋ใส่แค่นี้ ยังรู้สึกว่า มันหวานมากกกกกกกก เลยค่ะ..

นู๋ใช้ความร้อนนิดหน่อย เพื่อลดแรงมือค่ะ..
ไม่งั้น ปวดแขนจิงๆๆ กว่าครีมจะเนียน..

แต่มันอร่อย และง่ายดีเนอะ..

นู๋กะจะทำไว้ต้อนรับ แม่ กับ น้า ในวันแม่ด้วยละ
แม่ต้องตกใจ แน่ๆๆ เลย..

เกิดมา..ลูกสาวไม่เคยเข้าครัวเลย..

geek geek geek
Sweet_Devil
Gold
Gold
Sweet_Devil

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeSun Aug 09, 2009 11:05 am

Sweety_kaew พิมพ์ว่า:

:D

โอ้วววววววววว..แม่เจ้า พี่ต๊อบใช้เยอะขนาดนั้นเลยเหรอค่ะ..
นู๋ใส่แค่นี้ ยังรู้สึกว่า มันหวานมากกกกกกกก เลยค่ะ..

นู๋ใช้ความร้อนนิดหน่อย เพื่อลดแรงมือค่ะ..
ไม่งั้น ปวดแขนจิงๆๆ กว่าครีมจะเนียน..

แต่มันอร่อย และง่ายดีเนอะ..

นู๋กะจะทำไว้ต้อนรับ แม่ กับ น้า ในวันแม่ด้วยละ
แม่ต้องตกใจ แน่ๆๆ เลย..

เกิดมา..ลูกสาวไม่เคยเข้าครัวเลย..

:geek: :geek: :geek:

อืม.....พี่ก็ว่าของพี่ไม่หวานนะคะ

งั้นวันหลังทำไปให้ชิมละกัน
Sweet_Devil
Gold
Gold
Sweet_Devil

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeSun Aug 09, 2009 11:09 am

เมื่อวันศุกร์ทำแสร้งว่ากุ้ง

เสียดาย...ไม่มีใครช่วยถ่ายรูปตอนทำอ่ะ..

เดี๋ยวไว้คราวหน้าจะมารีวิวนะจ๊ะ
Sweety_kaew
Gold
Gold
Sweety_kaew

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeMon Aug 10, 2009 8:24 am

เสียดาย...ไม่มีใครช่วยถ่ายรูปตอนทำอ่ะ..

เดี๋ยวไว้คราวหน้าจะมารีวิวนะจ๊ะ

แสดงว่า..ไม่ใช่กุ้ง แล้ว แกล้งเป็นกุ้ง เหรอค่ะ
อยากเห็นจัง..
Sweet_Devil
Gold
Gold
Sweet_Devil

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeMon Aug 10, 2009 9:10 am

Sweety_kaew พิมพ์ว่า:

แสดงว่า..ไม่ใช่กุ้ง แล้ว แกล้งเป็นกุ้ง เหรอค่ะ
อยากเห็นจัง..

คริคริ ตามประวัติ เค้าเอากุ้ง

มาปรุงเสแสร้งว่าเป็น ไตปลาจ้า
joy
Silver
Silver
joy

: 53

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew   Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew I_icon_minitimeMon Aug 10, 2009 9:50 am

หรืออีกชื่อนึงว่า.. กุ้งหลอกลวง . . 555+

แก้ว . . เก่งวุ๊ย!!! ไม่น่าเชื่อนิ ใช้อุปกรณ์นิดเดียวก็สามารถทำเปนขนมได้ด้วยอ่ะ . . อิ อิ

Blueberry Cheese Pie By Sweety_kaew
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1