livingroom
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

livingroom

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่

Go down 
2 posters
ผู้ตั้งข้อความ
nueann
Silver
Silver
nueann

: 41

กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่   กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ I_icon_minitimeSun Sep 13, 2009 12:40 pm

สวัสดีค่ะ พี่ๆ ตอนนี้ใจนู๋มันกระจัดกระเจิงอยู่อะค่ะ ก้อเลยหาไรทำ อย่าว่ากันนะค่ะ
เมื่อวานได้ mail จากเพื่อนเลิ้ฟๆส่งมาหั้ย
เป็นบทสวด แก้กรรม กรรมที่ว่านี้ สาวๆ ในบ้านนี้คงไม่มีมั้งค่ะ
แต่สำหรับ พวกนู๋ พวกนู๋ก้อเชื่อค่ะ ว่าคงไปทำกรรมกับใครเค้าไว้
ทำหั้ยชาตินี้เราไม่มีคู่แท้กับเค้าจริงๆ
แต่บทสวดนี้ส่วนมากก้อจะเจอกันถมเถไปนะค่ะ ในกระทู้ตามเวปต่างๆ นู๋เองก้อเจอบ่อย
เคยลองนั่งคิดนะค่ะว่า เอ..เราไม่มีคู่อย่างที่เค้าว่าจริงหรอ
เราไม่มีใครที่เค้าบอกว่าคนที่เป็นคู่กันจะมีด้ายแดงผูกติดมาอย่างคนอื่นเค้าหรือเปล่า

เคยถามเพื่อนนะค่ะ ว่า เฮ้ย..พี่ว่าเค้าลืมผูกได้แดงมาหั้ยนู๋ป่าววะ...?
คำตอบที่นู๋ได้รับมัน คือ
"เค้าไม่ได้ลืมผูกด้ายแดงมาหั้ยหรอก แต่เค้าตั้งใจไม่ผูกตั้งแต่ทีแรกแล้ว"กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ Yoyo-emoticon-1-048

แต่บางครั้งก้อคิดนะค่ะ เหมือนสาวๆหลายคนที่ไม่มีคู่ไม่เห็นเป็นไรเลยอยู่คนเดียวสบายจะตาย
แต่ถามใจลึกๆจริงๆ เถอะ ว่าจริงมั้ย ตอบได้เลย ไม่อะ ไม่จริงเลย ถ้านู๋พูดไม่ถูก ทักท้วงได้นะค่ะ
ตอนนี้มีเพื่อนอยู่ก้อดีหรอก แต่พอเพื่อนแต่งงาน ไปแล้วสิ ไม่ต้องถึงแต่งงานก้อได้แต่เพื่อนมีแฟนแค่นั้นแหละ
แล้วจากที่เคยไปไหน ก้อไปกับเพื่อนแต่ตอนนี้กลับเป็นว่าเพื่อนต้องถามแฟนก่อนว่าไปได้มั้ย เฮ้อ..ผู้หญิงก้อเงี้ย..เน้อะพออยู่คนเดียวชอบฟุ้งซ่านกรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ Yoyo-emoticon-1-005

เอาละเข้าเรื่องกันดีกว่า
อ้อ...อ้อ ...อ้อ!!! ตอนนี้กำลังอ่านหนังสือเรื่อง ผู้หญิงร้ายผู้ชายรัก ( Why men love bitches )
เพิ่งอ่านได้บทเดียว ก้อคิดได้เลยค่ะ
อย่างที่พี่จอยเคยบอกนู๋เลยค่ะ เพิ่งมารู้ตังเอง ว่าตังเอง เนี่ย โง่ๆๆๆๆๆโคตะระ โง่เลย เด๋วอ่านจบจะมาเล่าหั้ยสาวๆฝังนะค่ะ

เป็นบทสวดค่ะ บทสวดที่ว่า

ชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้บ้างหรือปล่าว
ชาติที่แล้วเราไปผูกมัดใครไว้บ้างก็ไม่รู้ด้วยคำสัญญา เช่น เราจะรักกันทุกชาติไป โดยหารู้ไม่ว่ากรรมของแต่ละคนไม่เหมือนกัน ชาติภพใหม่ก็เลยแตกต่างกันไป แต่คำมั่นที่สาบานยังอยู่ อาจจะเป็นเหตุผลหนึ่งที่ทำให้คุณยังเป็นโสดจนทุกวันนี้ ลองสวดมนต์บทนี้ดูอาจจะดีขึ้นนะ คำขอขมาและอธิษฐานจิต อธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอนก็ได้

( นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ 3 จบ )

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต

'หากข้าพเจ้า จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง ล่วงเกิน บิดา-มารดา ครูบาอาจารย์ พระพุทธ พระธรรม พระอรหันต์ทุกพระองค์ พระอริยสงฆ์เจ้า
ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย รวมถึงผู้มีพระคุณ และท่านเจ้ากรรมนายเวร จะด้วย กาย วาจา ใจ ก็ดี ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย หากข้าพเจ้ามีเจ้าของในตัวติดตามมา
ขออนุญาติมีคู่ มีครอบครัวได้เหมือนคนปกติทั่วไป ขอถอนคำอธิษฐาน คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก ที่ชอบ ที่ควร
ขอบุญบารมี ในอดีตกาลที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง จงเจริญด้วย อายุ วรรณะ สุขะ พละ
ลาภ ยศ สุข สรรเสริญ สติ ปัญญา ปฏิภาณ ธนสารสมบัติ อุปสรรคใดๆ โรคภัยใดๆ ขอให้มลายสิ้นไป ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก ทางธรรมตั้งแต่บัดนี้ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ
หากมีผู้ใดเคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า ไม่ว่าจะชาติใดภพใดก็ตาม ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้ ขอถอนความพยาบาท ความอาฆาต และคำสาปแช่งในทุกชาติทุกภพ
ขอให้ข้าพเจ้าพ้นจากคำสาปแช่งของปวงชนของเจ้ากรรมนายเวร'

คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่แตกต่างกัน การสวดขอขมาเพื่อลดและปลดหนี้กรรมให้น้อยลง
( คาถา บทนี้ เป็นคาถาที่ใช้สำหรับขอขมาพระรัตนตรัย และใช้เพื่อถอนคำสาปแช่ง ในอดีตชาติ ที่ติดตามมา เพราะเราไม่รู้ว่าเคยได้ ล่วงเกินปรามาสใครไปบ้างก็ไม่รู้ ไม่เว้นแม้กระทั้ง
พระพุทธองค์ พระอรหันต์ พ่อ แม่ เป็นต้น เพราะบางคนทำการใดๆ มักมีอุปสรรค หรือมักมีคนไม่ชอบหน้า

สมเด็จพระพุฒาจารย์ (โต) พรหมรังษี
ตั้งนะโม ๓ จบ ชินะปัญชะระ ปะริตตังมัง รักขะตุ สัพพะทา หรือ วิญญาณสัมปันโน อิติปิโส ภะคะวา นะโมพุทธายะ ๙ จบ
(ขอพระอนันตชินเจ้าในบัญชรแวดวงกงล้อม พระโมรปริต รและพระขันธปริตร อรหันต์เจ้า จงคุ้มครองรักษาข้าพเจ้าให้พ้นจากภยันตรายสรรพสิ่งทั้งปวง ตลอดเวลาทุกเมื่อ)

แต่จะได้ผลมั้ยยังไงเราก้อไม่รู้ แต่ที่รู้ๆก้อคือว่า ตอนที่เรากำลังสวด กำลังนั่งท่อง แน่นอนที่สุดใจเราก้อนิ่ง เราก้อมีสติไม่ฟุ้งซ่าน
ไม่คิดอะไรมากไปกว่า โอ้ย!!!!!!! เมื่อไหร่เราจะมีคู่จริงๆสักทีน๊า ขอหั้ยนู๋ได้มีคู่น๊า อิ อิ
ยังขำได้อยู่ค่ะ ตอนยังไม่ขึ้นเลข 3 แต่ถ้าเมื่อไหร ขึ้น เลข 3 ขึ้นมาละก้อนู๋ก้อคงจา เปลี่ยนจาก อิ อิ มาเป็น หึ หึแน่ๆ เลย 55555++

แต่ขอบอกว่าสาวๆที่ยังไม่มีคู๋หรือยังมะได้แต่งงาน ยัง กัด ยังจิกกันอยู่กับคุณแฟนนะค่ะ ไปซื้อหนังสือเล่มนี้มาอ่านเลยค่ะ
หรือว่าใครขี้เกียจอ่าน ไว้รอนู๋แอน อ่านจบเลยจะมาสรุปรวบยอดหั้ยฟังนะค่ะ
ครั้น นู๋จะพิมพ์หั้ยอ่านเลยมันก้อกระไรอยู่ค่ะ สงสาร เจ้าของหนังสือ เด๋ว จะไปละเมิดเค้า เอาเป็นว่าเด๋วจะสรุปมาหั้ยดีกว่าค่ะ
แต่บางครั้งจะตั้งกระทู้ใหม่ก้อเกรงใจอะค่ะ เอาเป็นว่าใครอยากเปนสาวร้ายแล้วหั้ยผู้ชายรัก
ก้อ PM มาก้อได้นะค่ะ เด๋วนู๋จะพิมพ์สรุปเก็บไว้แล้วจะส่ง กลับไปหั้ย ดีมั้ยค่ะ
ขึ้นไปข้างบน Go down
iamtoon
Silver
Silver
iamtoon

กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่   กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่ I_icon_minitimeMon Sep 14, 2009 8:01 am

ขอบคุณ น้องแอน ที่นำเรื่องดีๆ มาฝากกันนะค่ะ

อย่าคิดมากนะค่ะ ยังไงคู่แล้วไม่แคล้วกัน แต่ถ้ามันไม่ใช่ ก็คิดว่าเรากะเค้าทำบุญมา

แค่นี้

เก็บเรื่องดีๆ สิ่งดีๆ ความรู้สึกดีๆ ที่เรากะเค้ามีให้กัน ไว้เวลาคิดถึงกัน (ยามจาก)

ก็ยังจะยิ้มได้

แต่ละคน ก็มีความทุกข์ ต่างกันไปนะค่ะ เพราะฉะนั้น น้องแอน อย่าคิดมากนะค่ะ

พี่เอาใจช่วย
ขึ้นไปข้างบน Go down

กรรมที่ทำให้เราไม่เจอเนื้อคู่
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1