livingroom
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

livingroom

บ้านLatest imagesสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ

Go down 
3 posters
ผู้ตั้งข้อความ
koyyo
Silver
Silver
koyyo

น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeSat Jun 20, 2009 10:22 am

เรื่องของเรื่องก็คือ น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ

แต่ก้อยไม่มีความรู้ทางนี้เลย

สาว ๆ ช่วยแนะนำวัดใน หรือใกล้กรุงเทพให้หน่อยนะคะ

รู้สึกว่าวัดจะมี 2 นิกายด้วยชะมะค่ะ

2 นิกายอันนี้เหมือนหรือแตกต่างกันยังไงค่ะ

sunny sunny sunny
ขึ้นไปข้างบน Go down
joy
Silver
Silver
joy

: 53

น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeSat Jun 20, 2009 5:22 pm

โอ๊ค ใช่มั้ยคะ...

พี่ดู๋ อาจจะบวชปีหน้าค่ะ ก็ไปเล็งวัด ที่เน้นปฏิบัติ เป็นสายวัดป่านะคะ ..

ตอนนี้ดูวัดที่ รังสิตคลอง 10 ไว้ค่ะ ... อ.คึกฤทธิ์ เป็น เตรียมทหารรุ่น 24 (มั้งคะ)

จบ จปร. ทำงานซักพักก็ออกมาบวชตลอดชีวิตค่ะ เพราะความเลื่อมใสศรัทธา หลวงปู่ชา

ชื่อวัดนาป่าพง ค่ะ .... ลองไปทำบุญก่อนก็ได้ค่ะ

ก้อย จะมาเมื่อไหร่ เด๋วพี่พาไปวัดเอง ...

น้องโอ๊ค อยากเน้นปฏิบัติด้วยรึป่าวคะ ต้องถามเจ้าตัวก่อนว่าชอบแนวไหน??

วัดป่า จะไม่เน้นสิ่งปลูกสร้างนะคะ ไม่มีงานมหรสพในวัด ไม่มีงานศพ
ฉันมื้อเดียว และเน้นปฏิบัติ บำเพ็ญเพียรค่ะ

http://www.watnapahpong.org/AboutUsIndex.aspx

ตอนพี่ดู๋เรียนที่อังกฤษ เค้าจะเป็นลูกศิษย์ ของหลวงพ่อเขมมธัมโม(ชาวอังกฤษ) ซึ่งหลวงปู่ชา บรรพชาให้
เป็นพระต่างชาติรุ่นแรกเลย เวลาท่านมาเมืองไทย ... พวกพี่ก็จะไปกราบท่านทุกปีค่ะ
ถัดมาก็เป็นหลวงพ่อมิตซูโอะ ที่อยู่เมืองกาญจน์ น่ะค่ะ

หลวงพ่อทั้ง 3 องค์ที่พี่ได้เอ่ยนามท่าน ล้วนเป็นพระปฏิบัติที่เคร่งครัดมาก ....
ถ้าชอบแนวทางนี้.... ใกล้ที่สุด... ก็ไป วัดนาป่าพง เลยค่ะ... ดีมาก

cherry cherry cherry cherry
koyyo
Silver
Silver
koyyo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeSat Jun 20, 2009 8:14 pm

ขอบคุณมากค่ะพี่จอย

พี่ดู๋จะบวชปีหน้าหรอค่ะ ข่าวดีๆ พวกนู๋จะได้มีงานไปเฮกันอีกแล้ว..น่าจะเสียงดังกว่าตอนงานแต่งอีก..
เย้ยยย มะช่ายยย cheers

วัดป่าน่าสนใจมากๆ ค่ะ (ใจจริงก็อยากให้น้องบวชวันแนวนี้ค่ะ)

ก้อยจะเอาข้อมูลทั้งหมดส่งให้น้องโอ๊คเลยค่ะ ^^;

ก้อย พี่อ้น กับคุณแม่แล้วแต่เค้าค่ะ แต่โอ๊คก็ถามมาว่า วัดไหนดี..

จริงๆ เค้าไปคุยกับเจ้าอาวาสวันนึงมาแล้วค่ะ ...(อ้าว)

แต่ยังไม่ตัดสินใจค่ะพี่จอย ^^"
du
New
New
du

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeSun Jun 21, 2009 3:12 pm

วัดที่พี่จอยแนะนำ . . ต้องไปเรียนรู้ ไปฝึก นุ่งขาวห่มขาวก่อนอย่างน้อย 1 สัปดาห์
และบวชไม่น้อยกว่า 1 เดือน . .

ถ้าแนวๆ นี้ . . และบวชน้อยกว่านี้ .. แนะนำ วัดอโศการาม นะครับ (ถ้าจำไม่ผิด.. อย่างน้อย 15 วัน)

ส่วนของพี่ ถ้าจะบวช . . คงแบบโกนหัวเข้าวัด ไม่มีพิธีเอิกเกริก ...

แต่ถ้า น้องก้อย จะกรี๊ด ... ก็อนุญาตให้ กรี๊ดกร๊าด เบาๆ ได้คร๊าบ . . หุ หุ...

lol!
koyyo
Silver
Silver
koyyo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeSun Jun 21, 2009 3:21 pm

ขอบคุณมากค่ะพี่ดู๋

ก้อยส่งอีเมลไปให้น้องชายแล้วค่ะ .. สุดท้ายก็ให้เค้าตัดสินใจค่ะพี่

อิอิ เรื่องงานบวช พวกนู๋จัดให้เงียบๆ สมใจพี่ดู๋แน่นอนคะ คอนเฟริม!!

cheers cheers cheers
joy
Silver
Silver
joy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeMon Jun 22, 2009 9:37 am

น้องก้อย . . ฟังดูน่ากลัวพิก๊ลลล ล ล . . อิ อิ

ถ้าจะให้พาไปวัดบอกเลยนะคะ ไม่ต้องเกรงใจ . . ชอบๆ
koyyo
Silver
Silver
koyyo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeMon Jun 22, 2009 11:41 am

พี่จอยจ๋า พี่ดู๋ขา

..น้องโอ๊ค ไปชมวัดที่พี่จอยกับพี่ดู๋แนะนำแล้วค่ะ วันเสาร์ที่จะถึงนี้ จะไปทดลองอยู่ก่อน 1 สัปดาห์ค่ะ

น้องชายบอกว่าไปแล้วชอบใจมาก ๆ วัดน่าปฎิบัติธรรมที่สุดค่ะ

ฝากขอบคุณพี่จอย และพี่ดู๋มาด้วยค่ะ

ปล. ก้อยแนะนำไปงั้นๆ น้องมันเอาจริงแฮะ ไม่น่าเชื่อเลย... กรี๊ดดดดด
joy
Silver
Silver
joy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeMon Jun 22, 2009 2:54 pm

กรี๊ดดด ด ด . . ดีจายๆ

สิแดงว่า.. น้องโอ๊ค .. ศรัทธาแนวๆ เดียวกับพวกพี่ . .

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะค๊า . . . น่าปลื้มใจจริงๆ

cherry cherry cherry
koyyo
Silver
Silver
koyyo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeMon Jun 22, 2009 3:24 pm

สาธุ ๆ ค่ะพี่จอย

^^; ก้อยก็เข็มขัดสั้นค่ะ น้องโอ๊คฉับไวมาก ๆ

(คาดไม่ถึง)

น้องจะบวชเข้าพรรษานี้ค่ะ วันที่ 8 เดือนหน้า
น้องสาวก้อยรับปริญญา วันที่ 10

สงสัยจะได้ไปกรุงเทพอีกแล้วคะ ^^;
joy
Silver
Silver
joy

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ   น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ  มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ I_icon_minitimeMon Jun 22, 2009 5:40 pm

นี่ โอ๊ค กะบวช 1 พรรษาเลยชิมิคะ . .
น้องน่ารักจริงๆ .. พี่ขออนุโมทนาบุญจากใจเลยค่ะ..

...........

ละก้อ ขอบคุณนะคะ ที่วงเล็บมา . . (เข็มขัดสั้น) ... พี่เกือบไม่เก็ทแน่ะ . . หุ หุ

ก้อย . . มา กทม เมื่อไหร่ รีบบอกล่วงหน้าเลยน๊า . .

..................

น้องชายพี่อ้น จะบวชค่ะ มีวัดในแถมกรุงเทพ หรือใกล้เคียงแนะนำมะค่ะ
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1